Xin chào, Quý khách !
Tên đăng nhập Mật khẩu Ghi nhớ
Thảo luận về thuốc và thực phẩm chức năng dùng trong điều trị đau. (Lưu ý, không đăng quảng cáo ở đây, các bài mang tính quảng cáo sẽ được di chuyển tới Chuyên mục "Giới thiệu sản phẩm - dịch vụ", nếu tái phạm bài viết sẽ bị xóa)

CHỦ ĐỀ: FDA cảnh báo nguy cơ hiếm gặp của acetaminophen

FDA cảnh báo nguy cơ hiếm gặp của acetaminophen 08 08 2013 21:57 #300


  • Posts:159 Được cám ơn: 16
  • mrbean's Avatar
  • mrbean
  • Thiếu tá
  • Star Yellow 30
  • OFFLINE
  • Tín nhiệm: 3
Một cảnh báo mới của Cơ quan Quản lý thực phẩm và dược phẩm Mỹ (FDA) yêu cầu những người đang sử dụng thuốc giảm đau hạ sốt acetaminophen (paracetamol) khi gặp các tác dụng phụ như nổi ban, phồng giộp hay các phản ứng phụ khác ở da nên ngưng sử dụng thuốc và cần được chăm sóc y tế ngay lập tức.

Theo FDA, nguy cơ gây các phản ứng dị ứng ở da của nhóm thuốc này thấp nhưng lại có khả năng dẫn đến tử vong.

Acetaminophen


Cảnh báo này dựa trên việc xem xét các kết quả nghiên cứu và những báo cáo về tác dụng phụ của thuốc được gửi về cho cơ sở dữ liệu thuộc Hệ thống báo cáo các tai biến không mong muốn (FAERS) trong ba tháng cuối năm 2012. Acetaminophen là thành phần chính của nhiều loại thuốc giảm đau hạ sốt phổ biến không cần kê đơn hoặc kết hợp chung với các loại thuốc điều trị dị ứng và mất ngủ cần kê đơn. Các tác dụng phụ nghiêm trọng ở da của loại thuốc này được giới chuyên môn gọi là hội chứng Stevens - Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc và viêm da mụn mủ cấp toàn thân nếu diễn tiến nặng có thể gây tử vong.
BS NGUYỄN TẤT BÌNH
(Theo FDA’s News release)
Tuổi Trẻ
    
Hãy yêu nhau đi khi rừng thay lá
Hãy yêu nhau đi dòng nước có trôi xa
Nước trôi qua tim đong đầy trí nhớ
Ngày mãi mong chờ ngày sẽ thiên thu
Hãy đăng nhập để trả lời chủ đề này.
Những thành viên sau(s) đã Cảm ơn: thocon96
Quản lý: dieutridaucom
Thời gian tải trang: 0.118 giây

Viết bình luận

Xem thêm

Bài mới Diễn đàn

  • Co Xuong Khop
  • Sieu Am 4 Chieu
  • Xet Nghiem1
  • Nu Cuoi

Bài mới đăng