Home Engl Foru G+ Face 



Bệnh khi thời tiết “ương ương”

(ĐTĐ) - Nhiều người thường bị lên cơn đau đầu khi thời tiết thay đổi. Có người đi làm về bị dính mưa, sau đó là sốt và chảy nước mũi... Bị đau đầu, cảm cúm khi chưa kịp gặp bác sĩ, để giảm đau, sốt nên xử lý thế nào?
 

Khi bị cảm, triệu chứng đầu tiên xuất hiện đó là khụt khịt vì sổ mũi, hắt hơi, người cảm thấy khó chịu nhẹ, nhưng vẫn có thể đi lại và làm việc được. Còn khi nhiễm cúm, sức khoẻ bị suy sụp rất nhanh. Một giờ trước còn khoẻ, giờ sau đã thấy mệt, phải nằm nghỉ, người đau nhức rã rời và cảm thấy không còn sức để làm bất cứ công việc gì. Trong khi chứng cảm lạnh ít khi tấn công vào phổi, thì một trong những biến chứng của bệnh cúm chính là viêm phổi. Ngoài ra, khi bị cúm, người bệnh sẽ thấy có các dấu hiệu điển hình sau: ho khan, đau họng, đau nhức đầu, đau nhức bắp thịt, mệt nhiều, người ớn lạnh, sốt cao có thể lên tới 40 độ C, mỏi và chảy nước mắt.

Cúm do virus gây ra nên không có thuốc chữa. Vì thế khi bị cúm, cách tốt nhất là dùng các thuốc trị các triệu chứng, giảm đau nhức và ngăn chặn các biến chứng. Nếu cúm nhẹ, chúng ta có thể tự chữa trị ở nhà. Điều quan trọng nhất là phải nằm nghỉ để dành sức, uống nhiều nước nóng, súc miệng nước muối, tránh tiếp xúc với mọi người; không nhịn ho, không ăn sữa và các chế phẩm từ sữa trong vài ngày để tránh làm đờm bị cô đặc. Nếu thấy khó thở, ho nhiều, có đờm màu vàng xanh thì phải đi bệnh viện, vì bệnh cúm có thể đã biến chứng thành viêm phổi.

Cam Cum

Đối với đau đầu nhẹ và trung bình, thuốc có thể được sử dụng là Paracetamol với những tên và dạng bào chế khác nhau. Tuy nhiên, không nên sử dụng Paracetamol quá thường xuyên, chỉ nên dùng khi thật cần thiết (đau quá mức không chịu được). Nếu đau đầu do thiểu năng tuần hoàn não thì có thể dùng những thuốc hoạt huyết dưỡng não, giúp tuần hoàn não được tốt hơn. Cần nhớ, các thuốc giảm đau chỉ làm giảm triệu chứng đau mà không điều trị được nguyên nhân gây đau, khi dùng thuốc có thể làm lu mờ triệu chứng của 1 bệnh tiềm tàng nào đó, do đó khi đau đầu thường xuyên và mức độ đau ngày càng tăng thì tốt nhất nên đi khám bác sĩ để kiểm tra xác định bệnh, tránh phát hiện bệnh muộn.

Khi cơ thể bị đau nhức, sốt do bị cảm, cúm, Paracetamol là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt rất công hiệu. Với liều điều trị thông thường, hầu như không có tác dụng phụ, không gây tổn thương đường tiêu hóa, không gây mất thăng bằng acid-base, không gây rối loạn đông máu. Paracetamol được nhiều người sử dụng rộng rãi để tự điều trị. Việc sử dụng rộng rãi cùng với sự gia tăng nhiều loại biệt dược cùng chứa Paracetamol khiến cho nhiều trường hợp người sử dụng quá liều do sự phối hợp hai hay ba loại thuốc giảm đau có biệt dược khác nhau nhưng đều chứa cùng hoạt chất Paracetamol nên gây ra tác dụng không mong muốn đáng kể. Thuốc được chuyển hóa phần lớn qua gan tạo ra 1 chất độc với tế bào gan. Bình thường chất chuyển hóa này bị khử độc ngay bằng liên hợp với glutathion của gan. Khi dùng liều cao (>10g), chất chuyển hóa của paracetamol quá thừa sẽ làm cạn kiệt glutathion, chất đó sẽ gắn vào màng tế bào gan và gây ra hoại tử tế bào gan sau 24h dùng thuốc và có thể tiến triển tới chết sau 5-6 ngày. Paracetamol chỉ điều trị triệu chứng, không điều trị nguyên nhân do đó khi hết thuốc có thể sẽ sốt và đau nhức trở lại khi nguyên nhân bệnh lý gây sốt, đau nhức vẫn còn. Vì vậy chỉ dùng paracetamol trong 1 thời gian thường là 3-4 ngày, nếu sốt hay đau nhức tái diễn hoặc tăng thêm nên đi khám bác sĩ để được chẩn đoán và cho hướng điều trị thích hợp.

Nguồn Daidoanket.vn
Xương khớp

Xem thêm


Viết bình luận

Đăng nhập

Bằng TK mạng xã hội:

   

Hoặc TK đã đăng ký:

Diễn đàn bảo trì